Jumatatu Desemba 11, 2023

* AVETA yatoa mafunzo ufugau bora kiia

Na Thobias Mwanakatwe,
BAHI :
AMLAKA ya -Elimu
na Mafunzo ya
Ufundi Stadi (VETA)
% Kanda ya Kat .im-
eanza kutoa mafunzo ya ufugaji

‘bora wa mbuzi na kondoo kwa

wafugaji 58 wa Halmashauri ya
Wilaya ya Bahi, mkoani Dodo-
ma ili wafuge kwa tija na kujik-
wamua kiuchumi. -

Ofisa Mtafitd wa Soko la Ajira
VETA Kanda ya Kati, Sadan Ko-
mungoma, akifungua mafunzo
hayo juzi alisema VETA wali-
fanya utafiti wa kuangalia shu-
ghuli za kiuchumi zinazofanyi-
ka wilayani Bahi na kugundua
wananchi wanajishughulisha -

na ufugaji. wa mbuzi, kuku,
ngombe na kondoo lakini wa-
napofuga hutumia eneo kub-

.wa huku kukiwa na uharibifu
-,mkubwa wa mazingira.

Alisema kutokana na utaﬁtl

‘huo katika Wilaya ya Bahi wali-

baini kuwapo kwa wafugaji

wengi ambao wanafuga lakini
ufugaji wao hauna tija.

“Unakuta mtu ana mifugo ki- -

dogo, lakini anatumia eneo kub-
wa na kuleta changamoto kwa
watu wengine ikiwa ni pamoja

na mifugo yao kuingia kwenye

mashamba ya wakulima na kula
‘mazao yao,” alisema.

Alisema baada ya utafiti huo
wliamua kuanza kutoa mafunzo
‘'hayo ili watumie eneo dogo kwa
‘ufugaji wa mifugo mingi jambo
ambalo litaisaidia serikali ku-

fanya shughuli zingine za maen- -

deleo katika eneo ambalo linge-
tumiwa na wafugaji wachache
kama malisho ya mifugo.
“Mafunzo haya ambayo ya-
mewahusisha wafugaji zaidi ya
58 tunaimani yataisaidia jamii
na wafugaji wa Wilaya ya Bahi
kufanya ufugaji bora na wenye
tija kwa kutumia eneo dogo na
kuwa mabalozi kwa wananchi

s, [

-wengine jambo litakaloisaidia
halmashauri ya wilaya katika
utunzaji wa ardhi ambayo in-

. getum1ka kwa kundi moja tu la
; wafuga]l alisema.

Naye Msajili wa Chuo cha

 VETA Wilaya ya Bahi, Daudi Ly-

anga, - aliishukuru ‘serikali kwa
kupeleka -mafunzo hayo am-
bayo ni muhimu kwa jamii ya
wafugaji.

Aidha, alisema kozi mbal-

imbali zitakazoanza kutolewa.-

katika chuo hicho kuanzia
Januari 2024 ikiwamo ufundi
wa magari, kozi ya kompyuta,
ushonaji nguo, umeme wa ma-
jumbani,
ufundi bomba, ufundi wa ku-
unganisha vyuma, udereva wa
bajaji na pikipiki, udereva wa
awali na ujasiriamali, uﬁlgap na
kilimo.

Alisema kwa kozi za muda
mrefu zitakazotolewa zitakuwa
ni ya ufundi uvashi na kuun-
ganisha vyuma na kuomba vi-

" jana kwenda kuomba nafasi ya

“ufundi washi, .

e, U 15

fugau

Pt

58%

kuanza kozi hizo ambazo ghara-
ma yake ni ndogo.

Mmoja wa washiriki wa
mafunzo hayo, Julius Chimwe-
la, aliishukuru serikali kupitia
VETA kwa kuwapelekea mafun-
zo hayo ambayo yamewab-
adilisha kwa kuacha ufugaji wa
kimazoea na kwenda kufanya
ufugaji wenye tija.

“Kutokana na mafunzo haya
naenda sasa kufanya ufugaji wa
kibiashara  ambapo nitaanza
na uzalishaji wa mbuzi 20 hadi
kufikisha mbuzi 244 baada ya
miaka mitaru,” alisema.

Mfugaji Celina Mbete, alim-
shukuru Rais Samia kwa kutoa
fedha hizo kwa ajili ya mafunzo
ambapo alitumia nafasi hiyo
kuushukuru uongozi wa VETA
Kanda ya Kati chini ya Mkuru-
genzi wake John Mwanja na wa-

tendaji wenzake kwa kuwapa
kipaumbele wafugaji wa Wilaya
ya Bahi kupata mafunzo hayo.
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* Diamond Wil
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Na Kareny Masasy, Shinyanga

/ AMPUNI ya Diamond
Williamson Ltd (DWL)
inayochimba madini ya

almasi mgodi wa Mwadui imejen-
ga bwawa jipya na kupandikiza
vifaranga 5,000 vya samaki aina ya
sato.

Ujenzi wa bwawa hilo umerejesha

shughuli za uvuvi kwa wananchi wa
eneo hilo la Mwadui wilayani Kishapu,
mkoani Shinyanga.

Ujenzi huo umetanyika baada ya
bwawa la awali la samaki kuharibika
kufuatia kupasuka kwa bwawa la
majitope la mgodi huo Novemba

HABARY LEO Wf‘ﬁ o
amson warejesha uvuvi Kishapu

mwaka jana ambalo lilisambaza tope
hilo katika bwawa la samaki.

“Ujenzi huu ni utekelezaji wa
maelekezo ya serikali kwa mgodi
kurudisha kila kitu kilichoharibiwa
katika hali ya kawaida,” alisema
Katibu Tawala Wilaya ya Kishapu,
Fatma Mohamed wakati wa uzinduzi
wa bwawa hilo.

Aliwataka wananchi kuwa walinzi
wa bwawa hilo ambalo samaki wake
sio tu kwa shughuli za biashara, bali
hata kuimarisha lishe kwa wanajamii.

Meneja Mahusiano wa Mgodi,
Bernard Mihayo alisema urejeshaji
wa hali ya zamani unaendelea vizurj,
ikiwemo upandaji miti, ambapo mpaka

/

o——

sasa miche 10,000 imeshapandwa na
shughuli hiyo ni endelevu kwa vijiji
vyote vinavyouzunguka mgodi.

“Ulipaiji fidia kwa waathirika
wa tope hilo umeshakamilika pia,”
alisema.

Ofisa Uvuvi Wilaya va Kishapu,
Moses Ng/winza alielekeza wananchi
kutoanza uvuvi katika bwawa hilo,
mpaka miezi sita mbele, ili vifaranga
vikue ipasavvo.

Baadhi va wananchi wanaouzun-
guka mgodi, akiwemo Lucas Move,
walitoa pongezi kwa mgodi kuwarud-
ishia bwawa lililojengwa kisasa, kwani

shughuli za uvuvi zimesimama kwa
muda mrefu.
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